仙 Động Tu Tiên Wiki Tiên Nghịch

Lý Thiến Mai

Nữ tử thứ hai lọt vào lòng Vương Lâm sau Lý Mộ Uyển — đệ tử tóc xanh kỳ lạ Phá Thiên Tông, dùng máu tươi cứu chàng suốt mười năm — Tiên Nghịch

Lý Thiến Mai (李倩梅) là một trong những nữ tử quan trọng nhất từng bước vào lòng Vương Lâm trong Tiên Nghịch của Nhĩ Căn — đệ tử Phá Thiên Tông cấp chín tại Vân Hải tinh vực, sở hữu mái tóc xanh lam kỳ dị hiếm có (theo nhiều nguồn, chỉ duy nhất mình nàng ở tinh vực này có mái tóc màu ấy). Nàng là nữ tử thứ hai — sau Lý Mộ Uyển — mà Vương Lâm chính thức tiếp nhận trong hơn hai ngàn năm, sau khi dùng máu tươi của chính mình phết lên người chàng liên tục suốt mười năm để giữ sinh cơ lúc chàng suýt hóa đá vì trọng thương do một cao thủ tam giai gây ra. Theo các bài tóm tắt cốt truyện, tiền kiếp của nàng là Lam Nguyệt — con gái Lam Mộng Đạo Tôn ở Giới Ngoại — và về sau nàng tái sinh thêm lần nữa với tên Đông Mai tại một tộc cổ xưa, tự khôi phục ký ức nhưng chọn không nhận lại Vương Lâm, khiến chàng để lại một phân thân ở bên nàng sống trọn đời.

Tiểu sử

Lý Thiến Mai xuất hiện trong cầu vồng tại Vân Hải tinh vực — một cô gái dung mạo cực đẹp, mái tóc xanh lam kỳ lạ mà theo mô tả chỉ mình nàng sở hữu ở tinh vực này. Nàng là đệ tử của Phá Thiên Tông cấp chín, một tông môn có thứ bậc trong Vân Hải tinh vực. Về tư chất tu luyện, nàng được xem là kỳ tài: năm tuổi bắt đầu tu đạo, bảy tuổi Trúc Cơ, mười chín tuổi Kết Đan, hai mươi sáu tuổi Nguyên Anh, ba mươi bảy tuổi Hóa Thần, bốn mươi lăm tuổi Anh Biến, sáu mươi mốt tuổi Vấn Đỉnh; sau trăm năm tu đạo tiến lên Âm Hư đỉnh phong. Được Phá Thiên Tông dốc toàn lực bồi dưỡng, hơn bốn trăm năm sau nàng đạt Khuy Niết đại viên mãn, thêm ba trăm năm nữa thành tu sĩ Tịnh Niết trung kỳ, và sau hơn năm trăm năm rèn luyện trở thành người trẻ tuổi nhất trong hàng ngũ tu sĩ Toái Niết của Phá Thiên Tông — tính đến lúc gặp lại Vương Lâm nàng đã tu đạo hơn một ngàn hai trăm năm, đạt Toái Niết hậu kỳ. Nàng gặp Vương Lâm tại Vân Hải tinh vực, đưa ra 'ba câu hỏi' về Thiên đạo — câu hỏi nàng từng hỏi người khác trước đó — và bị sự thấu hiểu đạo lý sâu sắc của chàng gây ấn tượng mạnh, từ đó nảy sinh cảm tình. Bước ngoặt quan trọng nhất trong quan hệ hai người là khi Vương Lâm bị một cao thủ tam giai đánh trọng thương, thân thể sắp hóa đá; Lý Thiến Mai đã dùng chính máu tươi của mình phết liên tục lên người chàng suốt mười năm ròng để giữ sinh cơ không đứt đoạn, gần như cạn kiệt thọ nguyên mà không hối hận. Cảm động trước tấm chân tình ấy, Vương Lâm đích thân tới Giới Ngoại tìm Lam Mộng Đạo Tôn để cứu chữa dứt điểm cho nàng, và sau khi nàng tỉnh lại, chính thức tiếp nhận Lý Thiến Mai — nữ tử đầu tiên trong hơn hai ngàn năm chàng chấp nhận ngoài Lý Mộ Uyển. Theo các bài tóm lược cốt truyện, kiếp trước của Lý Thiến Mai chính là Lam Nguyệt, con gái của Lam Mộng Đạo Tôn tại Giới Ngoại; về sau, khi câu chuyện đi đến hồi kết, nàng tái sinh thêm một lần nữa tại một tộc người cổ xưa với thân phận mới mang tên Đông Mai. Đông Mai tự mình khôi phục lại ký ức tiền kiếp nhưng lại chọn không nhận ra Vương Lâm — để chàng được trọn vẹn bên Lý Mộ Uyển — nên Vương Lâm đã để lại một phân thân ở lại bầu bạn, sống trọn kiếp cùng nàng thay vì bản thể chính.

Tu vi / Cảnh giới

Cảnh giớiChương đột pháGhi chú
Trúc Cơ → Kết Đan → Nguyên Anh (5–26 tuổi tu đạo)Kỳ tài hiếm có: 5 tuổi bắt đầu tu đạo, 7 tuổi Trúc Cơ, 19 tuổi Kết Đan, 26 tuổi Nguyên Anh
Hóa Thần → Anh Biến → Vấn Đỉnh → Âm Hư đỉnh phong (37–100+ năm tu đạo)37 tuổi Hóa Thần, 45 tuổi Anh Biến, 61 tuổi Vấn Đỉnh; sau 100 năm tu đạo đạt đỉnh phong Âm Hư
Khuy Niết đại viên mãn → Tịnh Niết trung kỳ → Toái Niết hậu kỳ (400–1200+ năm tu đạo)Được Phá Thiên Tông dốc lực bồi dưỡng: 400+ năm đạt Khuy Niết đại viên mãn, 700+ năm Tịnh Niết trung kỳ, 1200+ năm trở thành tu sĩ Toái Niết hậu kỳ trẻ nhất tông môn tại Vân Hải tinh vực

Kinh lịch nổi bật

Nhân mạch

Nhân vậtQuan hệGhi chú
Vương LâmNữ tử được chàng chính thức tiếp nhận (thứ hai, sau Lý Mộ Uyển)Gặp nhau ở Vân Hải tinh vực qua 'ba câu hỏi' về Thiên đạo; nàng dùng máu tươi cứu chàng mười năm, được Vương Lâm tới Giới Ngoại tìm thuốc cứu rồi chính thức tiếp nhận
Lý Mộ UyểnNgười đứng trước trong lòng Vương LâmLý Mộ Uyển là đạo lữ chính thức và tình đầu của Vương Lâm; Lý Thiến Mai là nữ tử thứ hai chàng chấp nhận, cuối truyện chàng vẫn quy ẩn cùng Lý Mộ Uyển còn để phân thân bầu bạn Lý Thiến Mai (khi ấy mang thân phận Đông Mai)
Phá Thiên TôngMôn phái xuất thânTông môn cấp chín tại Vân Hải tinh vực, dốc toàn lực bồi dưỡng Lý Thiến Mai thành tu sĩ Toái Niết trẻ nhất môn phái
Lam Mộng Đạo TônPhụ thân ở tiền kiếp (Lam Nguyệt)Theo tóm lược cốt truyện, tiền kiếp Lý Thiến Mai là Lam Nguyệt — con gái Lam Mộng Đạo Tôn tại Giới Ngoại; Vương Lâm từng tới Giới Ngoại tìm ông để cứu sinh cơ cho nàng

Túi đồ / Pháp bảo sở hữu

Câu hỏi thường gặp

Lý Thiến Mai là ai trong Tiên Nghịch?

Lý Thiến Mai (李倩梅) là đệ tử Phá Thiên Tông cấp chín tại Vân Hải tinh vực, sở hữu mái tóc xanh lam kỳ lạ — nữ tử thứ hai (sau Lý Mộ Uyển) mà Vương Lâm chính thức tiếp nhận trong hơn hai ngàn năm.

Lý Thiến Mai đã cứu Vương Lâm như thế nào?

Khi Vương Lâm bị một cao thủ tam giai đánh trọng thương gần hóa đá, nàng dùng máu tươi của chính mình phết liên tục lên người chàng suốt mười năm để giữ sinh cơ, gần cạn kiệt thọ nguyên mà không hối hận.

Lý Thiến Mai có phải đạo lữ chính thức của Vương Lâm không?

Không hẳn — đạo lữ chính thức và tình đầu của Vương Lâm là Lý Mộ Uyển. Lý Thiến Mai là nữ tử thứ hai chàng chấp nhận vì ân tình và chân tâm của nàng, nhưng ở kết thúc Vương Lâm vẫn quy ẩn cùng Lý Mộ Uyển, chỉ để lại một phân thân bầu bạn Lý Thiến Mai.

Kiếp trước và kết cục của Lý Thiến Mai là gì?

Theo các bài tóm lược cốt truyện, tiền kiếp của nàng là Lam Nguyệt, con gái Lam Mộng Đạo Tôn ở Giới Ngoại. Đến hồi kết, nàng tái sinh lần nữa mang tên Đông Mai, tự khôi phục ký ức nhưng chọn không nhận lại Vương Lâm.

Vì sao tóc Lý Thiến Mai màu xanh lam?

Đây là đặc điểm ngoại hình kỳ lạ, hiếm có của nàng — theo mô tả, trong cả Vân Hải tinh vực chỉ duy nhất Lý Thiến Mai sở hữu mái tóc màu xanh lam này, góp phần tạo nên hình ảnh 'tiên tử giáng trần' đầy ấn tượng khi nàng xuất hiện.

Sản phẩm liên quan

Xem thêm